Takaitawa:Ingancin ƙwanƙwaso mai ƙarancin inganci, ƙarancin ƙarfin sarrafawa, yawan amfani da makamashi mai yawa wajen samarwa, da rashin daidaiton kyawun samfur na mili suna daga cikin matsalolin da mafi yawan masu amfani a masana'antu za su fuskanta. Yaya za a inganta ingancin ƙwanƙwaso na mili sosai shine muhimmin batu.

Ingancin ƙwanƙwaso mai ƙarancin inganci, ƙarancin ƙarfin sarrafawa, yawan amfani da makamashi mai yawa wajen samarwa, da rashin daidaiton kyawun samfur na mili suna daga cikin matsalolin da mafi yawan masu amfani a masana'antu za su fuskanta. Yaya za a inganta ingancin ƙwanƙwaso na mili sosai shine muhimmin batu.

Anan akwai hanyoyi 10 don inganta ingancin ƙwanƙwaso na mili.

ball mill

1. Canza iya ƙwanƙwaso na min ƙasa

Kaurin, ɗanƙwasa, rabuwa da kuskuren tsarin min ƙasa suna tantance wahalar ƙwanƙwaso. Idan ƙwanƙwaso ya kasance ƙarami, ƙarancin ƙarancin ƙaramin yana da sauƙin ƙwanƙwasawa, yawan ƙarancin latsa da ƙwallon ƙwanƙwaso na mili yana ƙaruwa, kuma yawan amfani da makamashi shima yana ƙaruwa; in ba haka ba, lalacewar da kuma amfani da makamashi zai kasance mai yawa. Halin min ƙasa yana shafar kai tsaye yawan samarwa na mili.

A cikin samarwa, idan min ƙasa yana da wahalar ƙwanƙwaso ko kuma samfurin da ake buƙata yana da kyau, ana iya la'akari da ɗaukar sabon tsarin magani don canza iyawar ƙwanƙwaso na min a lokacin da tattalin arziki da sharuɗɗan wuri suka yarda:

  • Hanya ɗaya ita ce ƙara wasu ƙwayoyi a cikin tsarin ƙwanƙwaso don inganta tasirin ƙwanƙwaso da haɓaka ingancin ƙwanƙwaso;
  • Wani hanya itace canza iyawar ƙwanƙwaso na min, misali, dumama kowanne ma’adinai a cikin min, canza halayen injiniya na gaba ɗaya min, rage kauri, da dai sauransu.

2. "Hana ƙwanƙwaso da rage ƙwanƙwaso", rage girman ƙwayar shigar ƙwanƙwaso

Idan girman ƙwayar ƙwanƙwaso ya ƙaru, yana buƙatar ƙarin ƙarfin da mili ke buƙata don aiki akan min. Don samun ingancin ƙwanƙwaso da ake bukata, aikin da mili ke yi ba za a guje masa ba cewa zai ƙaru, sannan kuma, yawan amfani da makamashi da yawan amfani da ƙarfi za su ƙaru.

Don rage girman ƙwayoyin abincin na guntu, ana buƙatar girman ƙwayar samfurin ore wanda aka karya ya zama ƙanƙanta, wanda shi ne, "kara karya da rage niƙa". Bugu da ƙari, ingancin tsarin karya yana da girma sosai fiye da na niƙa, kuma amfani da makamashi na tsarin karya yana da ƙanƙanta, kamar kashi 12% zuwa 25% na amfani da makamashi na tsarin niƙa.

3. Mita mai ma'ana na ƙwallaye na niƙa

Idan aka yi la’akari da yanayin da milin ƙwallon ke juyawa a wani sauri da kuma mitar cika tana da girma, ƙwallayen ƙarfe za su buga kayan mafi yawan lokuta, yankin niƙa yana da girma, kuma tasirin niƙa yana da ƙarfi, amma ƙarar ƙarfin kuma tana da girma, kuma babban mitar cika yana sauƙaƙa canza yanayin motsi na ƙwallayen ƙarfe, rage tasirin kan manyan kayan ƙwaya. A madadin, idan mitar cika ta yi ƙanƙanta, tasirin niƙa yana da rauni.

A halin yanzu, yawancin ma'adinai suna saita mitar cikar a 45%~50%. Amma hakikanin mitar cika ya kamata a yanke hukunci bisa ga halin da ake ciki, saboda hakikanin yanayi na kowanne shuka gyarawa yana da banbanci, kwafa bayanan wasu don cika ƙwallon ba za a iya cimma tasirin niƙa da aka fi so ba.

4. Girman da kuma rabo na ƙwallayen ƙarfe mai ma'ana

Saboda ƙwallayen ƙarfe a cikin milin ƙwallon suna da alaƙa ta wuri tare da ore, idan diamita na ƙwalle shine mai yawa, ƙarfin karya zai zama mai yawa ma, wanda zai haifar da ore su karye a cikin hanyar ƙarfafa shigarwa maimakon karya a kan fuskar crystalline na ma'adanai daban-daban da ke da raunin haɗin gwiwa, karya ba za ta yi zabi ba, ba ta dace da manufa ta niƙa.

Hakanan, a cikin yanayin mitar cika ta ƙwallaye ɗaya, diamita mai yawa yana haifar da ƙarancin ƙwallayen ƙarfe, ƙarancin yawan karɓan waɗannan ƙwallaye, yana ƙara mummunan tasirin karya, da kuma rashin daidaiton girman samfur. Idan ƙwallon ƙarfe ya yi ƙanƙanta, ƙarfin karya akan ore yana da ƙanƙanta, kuma ingancin niƙa yana da ƙanƙanta. Saboda haka, girman ƙwallon ƙarfe daidai yake da rabon sa suna da matuƙar mahimmanci ga ingancin niƙa.

5. A ƙara ƙwallayen ƙarfe daidai

A cikin samarwa, aikin niƙa na ƙwallayen ƙarfe da ore zai haifar da gajeren ƙwallayen ƙarfe, wanda zai haifar da canjen rabo na ƙwallayen ƙarfe masu girma daban-daban, yana shafar tsarin niƙa da sanya canji a cikin ƙanƙantan kayan niƙa, don haka yana buƙatar tsarin haɗawa na ƙwallayen ƙarfe mai ma'ana don tabbatar da cewa samarwa tana da kyau.

6. Daidaitaccen mai niƙa

Daidaitaccen mai niƙa yana shafar nauyin ruwa, matsayi na haɗin ƙwayoyin ore a kusa da ƙwallayen ƙarfe da kuma hawan ruwa na ruwa.

Daidaitaccen mai niƙa yana da ƙanƙanta, hawan ruwa yana da sauri, kuma ƙarfin haɗin kayan a kusa da ƙwallon ƙarfe yana da ƙanƙanta, wanda hakan yana sa tasiri da tasirin niƙa na ƙwallon ƙarfe akan kayan yana da rauni, girman ƙwayar da aka fitar ba daidai bane, kuma ingancin niƙa ba za a iya bayyana ba;

Daidaitaccen mai niƙa yana da girma, haɗin kayan a kusa da ƙwallayen ƙarfe yana da kyau, kuma tasirin tasiri da niƙa na ƙwallayen ƙarfe akan kayan yana da kyau, amma hawan ruwa yana da jinkiri, wanda zai iya haifar da kayan su kasance a karya fiye da kima, wanda ba ya dace da inganta ɗaukar matakin milin ƙwallon.

A cikin samarwa, ana yawan gudanar da yawan tushe ta hanyar sarrafa adadin ma'adanin da aka kai maukaci, ko adadin ruwa da aka kawo maukacin, ko ta hanyar daidaita aikin rarrabawa, da kuma sarrafa hada hadar girman kankara da danshi a cikin rarrabawa da dawowa yashi.

7. Inganta tsarin nika

A cikin ainihin samarwa, ana iya inganta tsarin nika gwargwadon kaddarorin ma'adinan asali, kamar girman ƙwayoyin ma'adinai masu amfani da aka haɗa, matsayin rabuwa da kala, da girman ƙwayoyin ma'adinai masu wahala da aka haɗa. Ana iya amfani da ayyuka kamar rigakafin jinkirin nika, kuma, riƙe ma’adinai, nika mataki, da kuma sauran ayyuka don inganta tsarin nika, wanda, a gefe guda, zai iya rage yawan nika, a gefe guda kuma, zai iya dawo da ma’adinai masu amfani a kan lokaci.

8. Inganta ingancin raba

Shafar ingancin raba akan ingancin nika yana da keɓantacce. Babban ingancin raba yana nufin cewa ana iya fitar da ƙwayoyin da suka dace cikin lokaci da inganci, yayin da ƙaramin ingancin raba yana nufin cewa mafi yawan ƙwayoyin da suka dace ba a fitar da su ba kuma ana mayar da su cikin mil don sake nika, wanda ke haifar da yawan nika, don haka yana shafar tasirin raba na gaba.

Za a iya inganta ingancin raba ta hanyar amfani da rabuwa mataki biyu ko inganta kayan aiki na raba.

9. Haka nan ƙara wasu yawan dawowar yashi mai rarrabawa

Yawan dawowar yashi shine yawan abubuwan da aka dawo da yashi daga mil din ƙwallo zuwa yawan kayan da aka zubar, kuma girman sa yana shafar kai tsaye yawan aikin mil din ƙwallo. Hanya ɗaya don inganta yawan dawowar yashi a shafin dressing shine ta ƙara yawan kayan da aka zubar na ma'adinin asali, kuma wata hanya ita ce ta rage tsayin shaft na mai rarrabawa na spirali.

Amma, ingantar yawan dawowar yashi yana da wani iyaka. Idan ya karu zuwa wani daraja, kuma karuwar yawan aikin mil din ƙwallo yana da ƙanƙanta, kuma cikar kayan aikin mil yana kusa da ƙarfin sarrafa mil, wanda ke sa ku yi sauri, don haka yawan dawowar yashi ba zai zama mai yawa ba.

10. Kulawa ta atomatik ta tsarin nika

A naƙasassun aikin nika, akwai abubuwa da yawa da ke canzawa, kuma canji guda zai haifar da canje-canje masu jere na abubuwa da yawa. Idan ana amfani da kulawa ta hannu, samarwa ba zai iya zama mai tsayayye ba, kuma kulawa ta atomatik akan aikin nika tana iya kiyaye rarraba nika mai tsayayye da dacewa da bukatun. Hakanan yana iya inganta ingancin nika.

Dangane da rahotanni daga ƙasashen waje, kulawa ta atomatik na tsarin nika da rarrabuwa na iya ƙara yawan samarwa da 2.5%~10%, kuma ajiye amfani da wutar lantarki na 0.4~1.4kWh/t yayin sarrafa ton ɗaya na ma'adinai.

A cikin tsarin nika, akwai abubuwa da yawa da ke shafar ingancin nika. Abubuwa da yawa za a iya nazarin su da hukunci a fannin inganci, kuma yana da wahala a nazarci su da adadi. Samu madaidaiciyar sharuɗɗa a fannoni daban-daban don jagorantar samarwa a wurin, domin rage farashin samarwa da cimma manufar adana makamashi da rage ƙoƙarin.