Takaitawa:Kwayar dutse wani muhimmin ɓangare ne na karya, ƙirƙirar yashi, ƙwacewa da sauran hanyoyin aiki. Wannan artikel zai gaya muku yadda za ku zaɓi mai karya dutse da ya dace don kasuwancin ku na kwayar dutse.
Menene kwayar dutse?
Kwayar dutse wani nau'in pulverizer ne wanda ke amfani da karfin inji don karya ginshiƙan dutse, siminti, ko wasu kayan gini zuwa ƙananan ginshiƙai na takamaiman girman hatsi.
Daga dutse mai ƙarfi sosai zuwa ma'adanai masu laushi, ana iya amfani da masu karya a cikin fa'idodi masu faɗi, suna iya amfani a cikin nau'ikan masana'antu kamar masana'antar hakar ma'adanai don rage girman ginshiƙan ma'adanai da sauƙaƙe tsarin su, kwayar dutse da aka yi amfani da ita a matsayin kayan gini da rushewa, ƙirƙirar ruɓaɓɓen da ya rage bayan rushe waɗannan ginin, hanyoyi, gada, hanyoyin ruwa da wasu ts structuresauran ts structures.
Ta yaya za a zaɓi mai karya dutse mai kyau?
Zaɓar mai karya dutse mai dacewa yana da muhimmanci ga kowanne aiki, amma ta yaya za a zaɓi mai karya dutse mai kyau? Akwai wasu abubuwan da za a yi la’akari da su:
1. Nau'in da Karfi na KayanA
Nau'in da karfin kayan suna daga cikin abubuwan farko da za a yi la'akari da su a zaɓin kayan aikin karya. Nau'ikan kayan daban-daban zasu kasance da karfi daban-daban da tsari, wanda zai zama babbar iyaka a zaɓin mai karya dutse. Gabaɗaya, yana da ƙarin karfi, yana da mafi girman matsanancin wahalar karya.
2. Takamaiman KayanA
Idan girman kayan ya yi girma, za a iya zaɓar mai karya haƙori a matsayin ƙaramin karya; Lokacin da girman dutse yake ƙarami kuma yana buƙatar a haɗa shi da dutse tare da takamaiman rarrabawa, za a zaɓi haɗin kayan aikin karya da tacewa.
3. Danshi na KayanA
Yawan ruwa a cikin kayan yana iya shafar zaɓin mai karya dutse. Lokacin da yawan ruwa ya yi yawa, ƙaramin kayan zai taru ko ya manne ga manyan kayan saboda ƙarin danshi, wanda zai haɓaka haɗin kayan, rage saurin fitar da ma'adanai da rage samarwa. Idan yana da tsanani, zai iya toshe hanyar fita na ma'adanai da shafar aikin yau da kullum.
4. Bukatar Granulometric
Girman kwayoyi da ke shigowa da fita ana amfani da su don tantance samfurin da matakin karya na kayan aikin da ake buƙata.
5. Bukatun Fitarwa
Bukatun fitarwa muhimmin alama ne don tantance kayan aikin karya. Yawan bukatun fitarwa, girman takamaiman kayan aikin karya da ake bukata zai karu, kuma shigarwa da fita za su ƙaru daidai.
6. Wurin Gina
Halin takamaiman wurin gina shine ƙa'idar da ta fi dacewa wacce ke shafar zaɓin kayan aikin karya, kamar girman wurin ginin, takamaiman wurin da za a sanya kayan aikin karya, da sauransu.

7 Nau'o'in Kwayar Dutse
Fahimtar fagen aikace-aikace, fa'idodin fasaha, da iyakokin kowanne ƙirar mai karya dutse yana ba da damar masu aiki su yi amfani da mafi kyawun hanyoyin karya don inganta samarwa da cimma burin samarwa.
Wannan shine manyan injinan hakar dutse a kasuwa:
- ➤ Injin hakar dutsen jaw
- ➤ Injin hakar dutsen cone
- ➤ Injin hakar dutsen tasiri
- ➤ Injin hakar dutsen tafi da gidanka
- ➤ Injin samar da yashi
- ➤ Injin hakar dutsen hammer
- ➤ Injin hakar dutsen roller
1. Jaw Crusher
Hanyar aiki na injin hakar dutsen jaw tana cikin lokaci-lokaci, kuma ana hakar kayan dutsen ne ta hanyar matsawa dutsen ta hanyar bakar dutsi mai dorewa da bakar dutsi mai motsi. 'Yan watanni da suka gabata, wani aboki ya bar sako don tuntubar injin hakar dutsen jaw na pendulum guda. A gaskiya, ana amfani da shi ne kadan yanzu, kuma ana amfani da injin hakar dutsen jaw na pendulum haɗaka sosai.

Amfani:Ya dace da nau'ikan kayan da yawa, duka masu laushi da masu ƙarfi, musamman don hakar manyan da matsakaitan dutsen ƙarfi.
Amfanin:Tsarin sauƙi, aikin amintacce, nauyi mai sauƙi, farashi mai arha, ƙaramin girma, ƙaramin tsawo na shirye-shiryen, babban girman buɗe shigarwa, sauƙin daidaita buɗewar fitarwa, kulawa mai sauƙi, da tsadar aiki mai araha.
Matsaloli:Linjan na iya lalacewa cikin sauƙi, kuma abun da ke cikin filayen zaren yana da yawa, kuma ana buƙatar kayan shigarwa a ko'ina.
2. Cone Crusher
Aikin injin hakar dutsen cone yana ci gaba, yana amfani da motsin jujjuyawa na bakar dutsi mai motsi don hakar dutse. A lokaci guda, sakamakon motsin tangential na bakar dutsi mai motsi da bakar dutsi mai dorewa, dutsen ma zai fuskanci yanke da gasa. Don haka, tsarin aikin sa haɗa jujjuyawa, yanke, da kuma hanyoyin gasa.

Amfani:An fi amfani da shi don hakar matsakaici ko kyau na nau'ikan kayan dutsen daban-daban. A lokaci guda, bisa ga tsarin sa na daban-daban (nau'in jujjuyawa da nau'in goyan bayan jujjuyawa), zai iya kuma zama amfani wajen hakar dutse mai nauyi (nau'in jujjuyawa yana amfani da shi kadan).
Amfanin:Babban rabo na hakar, inganci mai kyau, ƙaramin Amfani da makamashi, ƙananan kura, daidaitaccen girman samfur, aiki mai ɗorewa, ƙaramin ƙimar gazawa, kuma ba a cikin sauƙi don hakar.
Matsaloli:Tsohon tsarin da kulawa suna da rikitarwa, jikin yana da tsawo, kuma farashi yana da tsada.
3. Impact Crusher
Injin hakar dutsen tasiri wata na'ura ce da ke amfani da ƙarfin tasiri don hakar kayan. Daidaita tazara tsakanin firam din martani da rotor yana iya cimma burin canza girman da siffar kayan da aka fitar.

Amfani:An fi amfani da shi don hakar matsakaici da kyau na dutsen ƙasa da matsakaicin nauyi, kuma siffar dutsen da aka hakar ta fi kyau.
Amfanin:Karamin girma, tsarin sauƙi, daidaitaccen girman samfur, hakar dutse mai zaɓi, da yawan fita mai yawa.
Matsaloli:Hamar buzu da farantin martani suna da sauƙin lalacewa, musamman don hakar duwatsu masu ƙarfi, waɗanda ke lalacewa da yawa kuma suna buƙatar a sauya su akai-akai; ba a dace da hakar kayan roba da kayan zafi ba.
4. Injin hakar dutsen tafi da gidanka
Injin hakar dutsen tafi da gidanka sabon nau'in kayan aiki ne. An inganta shi kuma an ƙirƙira sabbin abubuwa a cikin tsarin zane, tsararren kayan aiki da aikace-aikacen haɗaka. Haɗin yana da sassauƙa, wanda ke faɗaɗa filin amfani na tashar hakar dutsen tafi da gidanka da gaske yana tabbatar da aikin kusancin kayan.

Injin hakar dutsen tafi da gidanka suna iya rarrabewa zuwa nau'ikan injin hakar dutsen tafi da gidanka na taya da injin hakar dutsen tafi da gidanka mai jujjuyawa. Duk da cewa suna da wasu bambance-bambance a cikin tsarin musamman da aikin aiki, duka suna da halayen dacewa, sassauƙa, tafiya da tsayawa da aiki na gida:
1.Tsarin haɗin gwiwa na dukan inji.Tsarin yana da karfi, yana haɗa ƙonewa, yin yashi, tantancewa da sufuri, kuma kayan ɗaukar suna da sassauci da bambanci.
2.Karin ƙarfin jan hankali da tuki.Ana amfani da injin jirgin ƙarfe ko na dizal don tafiya, kuma za a canza wurin aiki a kowane lokaci bisa buƙata.
3.Aikin sarrafawa ta hanyar nesa ba tare da waya ba.Idan aka kwatanta da injin karya na gargajiya, mutum guda ne zai iya sarrafa shi ta hanyar nesa, wanda hakan ke rage ƙarfin mutum da damuwa.
Fahimtar matakin karya da nau'in injin karya da ya dace da kowane mataki na iya sauƙaƙa zaɓin kayan aiki. Bisa ga aikace-aikacenmu na ainihi, an zaɓi injin karya dutse mafi dacewa don ayyukan ƙera dutse.
5. Injin Yin Yashi
Aikin injin ƙera raƙuman ƙasa mai tasiri yana gudana. Yana amfani da kayan da ke motsawa da gudu don bugun ƙarfe, bugun juna da kuma gurɓatawa tsakanin kayan don rushewa. Akwai hanyoyi biyu na rushewa: "ƙasa-a-ƙasa" da kuma "ƙasa-a-ƙarfe".

Amfani:"Dukkanin dutse-a-dutse" yana dacewa da kayan abrasive tare da matsakaicin ƙarfi da sama da shi. Samfurin da aka gama yana da siffar iri mafi kyau da kuma ƙarin abun ciki na foda; "Dutse-a-ƙarfe" yana dacewa da kayan da ba su da ƙarfin abrasive da ƙasa da matsakaicin ƙarfi, tare da ƙarfin rushewa mai girma. Farashin lalacewar takardar kariya ya fi girma, kuma iri da aka gama ya yi ƙasa kaɗan.
Amfanin:ƙarancin amfani da makamashi, fitarwa mai girma, ƙarfin rushewa mai girma, ƙaramin girman kayan aiki, aiki mai sauƙi, shigarwa da kulawa mai sauƙi, tare da aikin siffantawa, samfurin kwabo, ƙarfi sosai, da kuma na'urar.
Matsaloli:Ayyukan kulawa suna da wahala kuma farashin yana da girma. A gaba ɗaya, girman abincin da aka shigar ba ya wuce 60mm, wanda ya dace da rushewa mai kyau da yin raƙum.
6. Masu Rushewa na Hammer
Masu rushewa na hammer suna aiki bisa tsarin rushewa mai ci gaba. Yayin da mai juyawa mai gudu da sauri ya juya, kaiyayyakin hammer da aka haɗa suna kaiwa ga abincin da aka shigar da ƙarfi, ta hanyar rushe duwatsu da duwatsu.

Amfani:ya dace da rushewa mai matsakaici da kyau na duwatsu masu matsakaicin ƙarfi da ƙananan ƙarfi da ba su da abrasive (ƙarfin matsin lamba ƙasa da 100MPa). Hakanan za'a iya amfani dashi don yin raƙum idan akwai barin grate.
Amfanin:Babban ƙarfin karya, fitarwa mai yawa da kuma kayan ƙasa masu kyau.
Matsaloli:Kafin kashi yana lalacewa da sauri, yana buƙatar maye gurbin sau da yawa, yana haifar da ƙura yayin aiki, kuma kayan da ke da juriya tare da ƙarancin ruwa da ke sama da 12% ba za su iya wucewa ba da kyau.
7. Karya Roller
Aikin karya roller yana gudana. Dutse yana tsakanin rollers biyu masu siffa cylindrical masu tsaye waɗanda suke tafiya zuwa juna. Karfin matsin lamba tsakanin dutse da roller yana buga dutse zuwa roller, yana fusantar dutse a cikin roller mai laushi. Bayan an matsa, duwatsu a kan roller mai hakora suna

Amfani:Ainihin ana amfani da injin matsewa don matsawa mai matsakaici da na ƙananan ƙarfi na duwatsu masu ƙarfin matsawa (ƙarfin matsewa ƙasa da 100MPa) kamar kwal da ƙobarta. Ba a amfani da injin matsewa a cikin sarrafa kayan da ake amfani da su wajen gina tituna ba.
Amfanin:tsari mai sauƙi, mai ƙarfi, ƙananan zuba jari, daidaitawa mai sauƙi, kuma ana iya amfani da shi wajen matse kayan da suka ƙunshi.
Matsaloli:ƙarancin ƙarfin samarwa, ba za a iya amfani da shi wajen matse kayan da suka ƙarfi ba.
Menene Matsewa na Farko, na Biyu, da na Uku?
Idan kuna son siyan injin matsewa mai dacewa, dole ne ku san matakan matsewa da yawa a cikin layin samarwa mai cikakken matsewa. Ana rarraba injin matsewa bisa nau'insu.
1. **Fara'ar Tsarin Tafasa**
A matsayin farkon mataki a tsarin tafasa bayan cirewa daga wurin aikin ma'adinai, fara'ar tafasa tana rage girman kayan zuwa girma da siffar da na'urar tafasa ta bi ta zai iya sarrafawa. Aikin na'urar tafasa ta farko shi ne ya samar da yiwuwar motsa kayan akan belin jigilar kayayyaki. A yawancin masana'antar tafasa kayan gini, fara'ar tafasa ana gudanar da ita a cikin na'urar tafasa mai hanci, ko da yake na'urar tafasa mai zagayawa za a iya amfani da ita. Idan kayan an tafasa su sosai kuma ba su da karfi sosai, na'urar tafasa mai matsewa za ta iya zama zaɓi mafi sauƙi a matsayin fara'ar na'urar tafasa.
2. **Tafarkin Tsagewar Na Biyu**
A tsarin tafasa na biyu, ƙayyadaddun rabo na ragewa sun zama abin la'akari. Sanin nawa kuke so a ƙarshe, tare da buƙatun abinci na tsarin tafasa na uku ko na ƙarshe, zai taimaka muku gano nawa ragewa ya kamata a yi a wannan mataki.
Ana amfani da injinan tafasa na cone a tsarin tafasa na biyu saboda suna da sauƙin amfani a fannin abinci, ƙayyadaddun gefe, gudun, da faɗa. Amma, da injinan tafasa na cone, yana da mahimmanci a yi aiki da su a ƙayyadaddun matakan da suka dace don kiyaye tsarin aiki.
3. Tsarin Tafasa na uku
A wannan matakin tafasa, ana ƙayyade ma'aunin da adadin samfurin ƙarami. Buƙatun inganci galibi suna da matukar ƙarfi ga samfuran ƙarshe, musamman a cikin masana'antar haɗuwa. Buƙatun abokin ciniki da suka saba ga masana'antar haɗuwa da kuma noma sune ƙarfin aiki da inganci (gabaɗaya/girman ƙwayoyin). Masana'antar haɗuwa tana da buƙatun inganci na ƙarin kamar ƙarfi da siffar ƙwayoyin (cubicity).

Menene hanyar tafasa?
Masu tafasa dutse na daga cikin abubuwan da ba za a iya maye gurbinsu ba a tafasa, yin raƙuman ƙasa, tafasa da sauran ayyuka. Amma, akwai hanyoyi da dama.
Fahimtar hanyar rushewa yana taimaka sosai muku zaɓar mai rushe dutse mai dacewa. Hanyar rushewa tana nufin yadda ƙananan ƙwayoyin duwatsu suka karye yayin aikin rushewa. Wannan muhimmin abu ne da za a yi la'akari da shi lokacin zaɓar nau'in mai rushe dutse da ya dace.
Kafin fahimtar mai rushe dutse, dole ne mu fahimci hanyar rushewa a takaice:
Hanyar rushe dutse an raba shi zuwa matsa lamba, raba, karya, yanka, tasiri ko bugawa, da sauransu. A gabaɗaya, hanyoyin aiki da yawa suna haɗuwa, kuma babu wani aiki ɗaya.

Matsar da latsa: Fuskar aikin injin latsa yana aika matsa lamba kan kayan da ke tsakanin shi da shi, kuma ana matse kayan lokacin da matsin lamba akan kayan ya kai iyakar karfin matsa lamba nasa.
Rarraba da yanka matsi: Bangarorin fuskar aikin matsi sun shiga cikin kayan don haifar da matsin lamba a ciki. Lokacin da lambar ta wuce iyakar karfin jan kayan, kayan ya rabu kuma ya samar da foda a wuri guda a wurin da gefen mai kaifi ya yi karo da kayan.
Nuna da karya da matsewa: Kayan da aka kama tsakanin saman aiki, kamar hanyoyin gini masu goyan baya ko hanyoyin gini masu goyan baya da yawa da aka kaiwa karfi mai tsoka, suna da matukar fuskantar damuwa ta karkata, amma suna fuskantar rabuwa a wurin haɗuwa na saman aiki.
Matsewa da yankewa: Wannan haɗuwa ce ta matsewa da karfin yankewa don karya kayan.
Matsewa ta tasiri: Matsewar tasiri tana nufin motsi mai sauri na injin matsewa ko kayan da ke kaiwa kayan da za a matse su. Yana hada da:
- Tsarin matsewar da sauri na mai matsewa a kan kayan.
- Tsarin matsewar kayan a kan saman da ba a motsa ba.
- Tsarin matsewar juna tsakanin kayan da ke motsawa.
Wannan labarin ya gabatar da abubuwan da suka kamata a yi la'akari da su wajen zaɓar mai matsewa mai kyau, matsewa da hanyoyin matsewa a matakai daban-daban. Yiwuwa a buƙaci tsarin matsewa a matakai daban-daban, dangane da ƙarfin kayan da sakamakon da ake so. Ta hanyar la'akari da hanyoyin matsewa, za ka iya zaɓar kayan aiki da ya dace da buƙatun aikin ka da burin samun nasara.
Muna fatan wannan jagora zai taimake ka ka yanke shawara mai kyau lokacin da kake zaɓar injin karya dutse!


























