Iṣeduro: Nínú àwọn ọdún tó kọjá, iṣẹ́ ọjà àmùdágbà ti gbàgbé sí ìrònú tó níláti máa ṣe àbájáde tó dára lórí àyíká, àti àwọn ọ̀nà tó ń yọrí sí ìdàgbàsókè tó máa pẹ́ sí i.
Nínú àwọn ọdún tó kọjá, iṣẹ́ ọjà àmùdágbà ti gbàgbé sí ìrònú tó níláti máa ṣe àbájáde tó dára lórí àyíká, àti àwọn ọ̀nà tó ń yọrí sí ìdàgbàsókè tó máa pẹ́ sí i. Àmùdágbà ti di ohun èlò àpapọ̀ tó ṣe pàtàkì nínú àwọn iṣẹ́ kíkọ́ bíi àwọn àwọn ọ̀nà, àwọn ọjà omi, àti bẹẹbẹẹ lọ.
Sibẹ̀, nítorí àwọn ohun ìṣòro bíi ọjà, àwọn èrò oríṣiríṣi àti ìwọ̀n àwọn yọ̀ǹda ìṣe, àwọn ìṣòro kan wà nínú ìṣelú àti ṣiṣe àwọn àlùkò ìpèsé ìrìnṣe àti òkúta, tí kò lè mú àbájáde tí a ń retí.
Àpilẹ̀kọ̀ yìí ń ṣàgbéyẹ̀wò àwọn ìṣòro tó wọ́pọ̀ àti àwọn ọ̀nà tí a lè gbà mú wọn dára sí i nípa àwọn àlùkò ìpèsé ìrìnṣe àti òkúta, fún ìtọ́ni nìkan.



1. Ṣíṣe àyànfún àwọn ohun èlò ìpìlẹ̀
Àṣeyọrí àlùkò ìpèsé ìrìnṣe àti òkúta dàbí pé ó gbẹ́kọ̀lá lórí àyànfún àwọn ohun èlò tó yẹ, tí a sábà máa ń pinnu rẹ̀ nípasẹ̀ líle àwọn ohun èrò oríṣiríṣi, ìwọ̀n èrò oríṣiríṣi ilẹ̀ àti ìwọ̀n ìwọ̀n ìyọ̀ǹda.
Àwọn òṣìṣẹ́ ìṣelú ilé iṣẹ́ àwọn kan kò rí àyíká ìṣelú tó dára, tàbí wọn kó àwọn ohun èlò tí àwọn ilé iṣẹ́ mìíràn ń lò, èyí tí kò bá a pẹ̀lú bí ilé iṣẹ́ wọn ṣe ń ṣiṣẹ́, èyí tó máa ń fa àṣiṣe yíyàn ohun èlò àti àwọn ìṣòro mìíràn.
Láti lo àwọn ohun èlò bíi basalt, granite, diabase àti àwọn ohun èlò mìíràn tí ó ní ìwọn àláìdára àti líle bí àpẹẹrẹ, nítorí pé wọ́n ń wá àwọn ọjà tí ó ní ìwọn èyí tó dára, a máa ń lò àwọn ohun èlò tí a ń fi lù tàbí tí a ń fi gbá wọn, bii hammer tàbí impact crushers, lórí àkójọpọ̀ ilé iṣẹ́ náà. Sibẹsibẹ, lílo ohun èlò irú àwọn èyí ń pò, àti àwọn apá tí ó yára dà, bíi hammer head tàbí impact plate, a máa ń yí pada lẹsẹsẹ.
Fún àṣìṣe yìí, àní nígbà tí a bá ń tún ọ̀nà náà ṣe pàápàá, ó ṣòro láti yanjú rẹ̀ pátápátá. Nígbà tí a bá rọ̀pò àlùkò ìtì lẹ́sẹ̀ẹ̀, bíi àlùkò kọnì, a lè rí i dájú pé ọ̀nà ìṣelú náà ń ṣiṣẹ́ dáadáa, àti pé ó ń tẹ̀síwájú láìdàgbà.
2. Ìṣubú ohun ìṣelú
1) Ọ̀nà ìṣubú méjì pàtàkì wà tí ó ń fà àtúnṣe àti gbigbé ohun ìṣelú: ẹnu ìwọ̀n ìyànsín, ẹnu ìyànsín àtúnṣe àti ẹnu ìwọ̀n ìyànsín. Nígbà tí ohun ìṣelú bá wọ inú ìwọ̀n ìyànsín, ìṣubú tó pọ̀ láàárín wọn yóò ṣeé ṣe láti fà ìyànsín kan sí àtẹ̀gùn, nípa bẹ́ẹ̀, ó ń fà ìyọ̀ǹda sí àtẹ̀gùn.
Àwọn ọ̀nà ìdáàbòbọ̀ tí a lè gbà ṣe:
A lè tún ààyè tí a yà sọ́tọ̀ náà ṣe ní ọ̀nà tí ó yẹ láti dín ìyọ̀ǹda àtọwọ́dá èkran náà kù, tàbí kí a fi bèlè kọ̀ǹpútà àtọwọ́dá sínú àgbègbè ìjàbá ti orí èkran àtọwọ́dá àtọwọ́dá náà láti dín ìjàbá àwọn ohun èlò lórí èkran náà kù.
2) Àwọn ohun èlò tí a fi ń yà àwọn ohun èlò tí ó lágbára jùlọ sábà máa ń ní ipilẹ̀ àgọ́ kọnkiritì, àti pé ìyàtọ̀ tí ó tóbi wà láàárín ẹnu ìtẹ̀sílẹ̀ àti kọ̀ǹpútà bèlè. Ìtẹ̀sílẹ̀ àwọn ohun èlò tí ó lágbára jùlọ yóò fà àbùdá sí kọ̀ǹpútà bèlè, àti pé ó tilẹ̀ lè fọ́ àtọwọ́dá ìdáríjì.
Àwọn ọ̀nà ìdáàbòbọ̀ tí a lè gbà ṣe:
Ààyè ìdènà ìyọ́pa lè lo lati rọpo apoti ìdènà ìyọ́pa lati dinku ipa ati ìyọ́pa awọn ohun elo lori ẹrọ ti o wa lẹhin; Ni afikun, ni iṣẹlẹ iṣubu nla, ti aaye fun eto ẹrọ ba to, a le fi ẹrọ ìdènà kun lati dènà ati dinku isonu ẹrọ ti o fa nipasẹ iṣubu.
3. Iyọ́pa ti apoti gbigbe ohun elo
Awọn ọja agbo agbọn ati okuta lẹwa ni awọn abuda awọn eti pupọ ati awọn igun, ati awọn ohun elo kan ni awọn abuda ìyọ́pa kan. Ni afikun, awọn ọran bii iṣubu nla wa ninu ilana gbigbe ohun elo, eyiti o ṣe idibajẹ igbesi aye iṣẹ ti apoti gbigbe ohun elo.
Àwọn ọ̀nà ìdáàbòbọ̀ tí a lè gbà ṣe:
Àwọn èékánṣe gbọdọ̀ wà ní inú àpáta náà pẹ̀lú agbára ìlọ́kọ́ ńlá; Fún àpáta pẹ̀lú agbára ìlọ́kọ́ kékeré, a gbọdọ̀ mú èékánṣe irin náà tí a ń lò ní àpáta náà pọ̀ tó o ti ṣeé ṣe, àti pé a gbọdọ̀ parí ohun ìrọ̀mọ́rọ̀ náà ní inú àpáta náà. A kò gbọdọ̀ lò àwọn ètò ìṣe yìí fún àwọn nǹkan tí ó rọrùn láti dí.
4. Ṣíló
Àgbékalẹ̀ iṣelú àkójọpọ̀ èédú àti òkúta gbàrà ní àwọn ohun ìgbàdúgbà ìtọ́jú, ìtọ́jú èédú òkúta, àpò ìrìn àkójọpọ̀ fífọ́ àkọ́kọ́, àti àpò ìrìn àkójọpọ̀ fífọ́ àárín àti àárín àti àpò ìrìn àkójọpọ̀ fífọ́ àti sánmù.
1) Àpò ìrìn àkójọpọ̀ fífọ́ àkọ́kọ́ ńlá jùlọ ń ṣe àwọn ètò ìrìn àtọ̀wọ́dá ìyàwó àpò náà gẹ́gẹ́ bí "ìlẹ̀kùn".
Àwọn ọ̀nà ìdáàbòbọ̀ tí a lè gbà ṣe:
Aṣọṣe ìkọ́ àgbàdá lè wà lẹ́gbẹ̀ ẹnu ìtọ́jú oúnjẹ fún ìtọ́jú ohun èlò nígbàkigbà.
2) Ní àkókò ìsinmi, a tún ẹ̀gbàá ojú-ìgbà èyí tí a fi ń gbé ohun-ún jẹ sínú àpò náà, a sì lò àwòrán “èjì-mẹ́jọ” tí ó ní apá mẹ́rin láti rọrùn fún yíyọ àwọn ohun tí ó kú ní àgbègbè tí kò lè dé sí. Àwọn àpò ìyẹ̀wò tí a fi ń gbà ohun tí ó yàtọ̀ sí èyí tí ó ní àwọn ohun tí ó pọ̀ tí kò sí ipa rere tí ó lé lórí, àwọn àpò náà lónípín àkókò tí ó fẹ̀. Nínú àkókò iṣẹ́-iṣẹ́ línì iṣẹ́ náà, bí àtìlẹ̀yìn gbogbogbo ti ohun náà ní apá isalẹ̀ àpò náà bá pọ̀ jù, apá isalẹ̀ àpò irin náà yóò rẹ̀ sílẹ̀ àti yípadà, èyí lè ṣe àwọn ewu pàtàkì nípa ààbò.
Àwọn ọ̀nà ìdáàbòbọ̀ tí a lè gbà ṣe:
Ní ọ̀ràn yìí, ó ṣe pataki láti mú kí àtìlẹ̀wọ̀n ilé ìṣọ́pọ̀ náà lágbára sí i. Kò gbọ́dọ̀ lò àtìlẹ̀wọ̀n ilé ìṣọ́pọ̀ tí irin bá sílẹ̀ lẹ́ẹ̀kanṣoṣo nínú ìrònú náà tó bá jẹ́ tí a bá lè yẹ̀. Bí a kò bá lè yẹ̀ àtìlẹ̀wọ̀n ilé ìṣọ́pọ̀ tí irin bá sílẹ̀ lẹ́ẹ̀kanṣoṣo, a lè yan àtìlẹ̀wọ̀n ilé ìṣọ́pọ̀ tí òkúta kọńkṛítì bá sílẹ̀.
5. Ọ̀ràn àyíká
Àwọn ìwọ̀n àyíká ìṣelú tí a ṣe àtìlẹ̀wọ̀n tẹ́lẹ̀ fún ilé iṣẹ́ gbọ́dọ̀ bá àwọn ìwọ̀n àgbáyé mu, ṣùgbọ́n ó ṣì ní àwọn ilé iṣẹ́ kan tí wọ́n wà ní àgbàlá ìtọ́jú ọjà tí a paríṣe àti ní àdúgbò ti àlùkò ìbúgbú èkejì tí ó ní erùpẹ̀ púpọ̀.
Àbáàwí:
Nítorí ìṣòro yìí, o lè bẹ̀rẹ̀ ní lílo àyíká àti iye ibi tí eruku ń kó jọ, kí o sì gbé àwọn onígbàgbe eruku pẹ̀lú agbara afẹ́fẹ́ tó tó níwaju àti lẹ́yìn ibi ìtẹ̀sílẹ̀ àgbàlá àlùkò láti dín eruku kù.
Bí eruku bá wà lẹ́nu àgbàlá ìtẹ̀sílẹ̀ ọjà tó parí, yàtọ̀ sí onígbàgbe eruku, a lè gbé abẹ́fẹ́fẹ́ oníyàrá láàárín onígbàgbe eruku lórí ilé ìṣàtò àti ẹrọ ìṣàtò, a sì lè gbé ìfẹ̀nù omi sí ibi tí ẹrọ ìṣàtò ń tú jáde láti dín eruku kù.
Àtọ̀jù tí kò ṣètò dáadáa ńjáde nígbà tí a bá kó ohun kan jọ, a lè ṣe àyẹ̀wò ìgìgì àti agbára tí a lè kó jọ, kí a sì fi ẹ̀rọ ìfẹ́gbẹ́ omi sínú fún lílo.
6. Àwọn ìbéèrè mìíràn
1) Nígbà tí ilẹ̀ iṣẹ́ bá ńṣiṣẹ́, ẹrù tí ó pòpò tí a fi sori àtẹ́lẹ̀ ìwọ̀n-iṣẹ́ ńlá ṣe ìdáléṣẹ́ sí ẹ̀rọ ìdánilójú ṣegbọ́n ńṣe ìyọ̀ǹdà àwọn ẹ̀rọ ṣíṣẹ́. Fún ìṣoro yìí, a sábà máa ńṣe àtúnṣe sí ìgbòkègbà àwọn ẹ̀rọ ìṣẹ́ ní ilẹ̀ iṣẹ́, tàbí kí a pọ̀ sí i àkókò ìbẹ̀rẹ̀ àìsẹ̀ṣẹ́ ẹ̀rọ àtúnṣe.
(2) Yato, nitori awọn iṣoro ẹrọ, awọn bèélù gbigbe ẹyà-ẹyà yoo ní àwọn ipa kan lórí iṣeléró nítorí àìṣegbéyẹwo àwọn àwòrán. Nítorí náà, a lè túbọ̀ mú iyara bèélù gbigbe yára nípa yíyí eto gbigbàgbé pada láti mú agbara gbigbe pọ̀ sí i.
Nítorí ìdàwọ́dáwọ́ nínú ohun èlò náà tí ó ti fà láti ìpalára àwọn ẹ̀gbà ìwọlé àti ìjade ti ẹ̀rọ ìdàlù, a lè lò aṣọ àkójọpọ̀ ìṣẹ́ tí ó ti lò láti rọpo àṣọ ti ó rọ, tí kò sì ní ìṣẹ́, kí a lè mú kí àtọwọdá ẹ̀rọ náà lágbára síi, kí a sì tẹ̀síwájú ìgbà tí ẹ̀rọ náà yoo máa ṣiṣẹ́.


























